กล้วยไม้สวยสวยๆ กับความรื่นรมย์ของชีวิต
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Latest topics
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  

Calendar Calendar

ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า

2 posters

Go down

สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า Empty สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า

ตั้งหัวข้อ  appleaus Tue Aug 11, 2009 11:03 am

สวัดดีค่ะ เพิ่งจะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เริ่มชอบกล้วยไม้มาสักระยะหนึ่งค่ะ ที่บ้านซื้อมาเยอะตายไปบ้าง ไม่ออกดอกบ้าง
แต่ลองหันมาใส่ใจลดน้ำใส่ป๋ยบ้าง เริ่มออกดอกแฮะ ดอกทนดีสีสวยค่ะ คราวหน้าจะถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ(จริงๆแล้วหาสาย data link ไม่เจอ)ไม่รู้ว่าเป็นพันธ์อะไร ออกมาแค่ 3 ดอกเอง
appleaus
appleaus

ขึ้นไปข้างบน Go down

สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า Empty Re: สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า

ตั้งหัวข้อ  Admin Wed Sep 02, 2009 9:30 am

อ้า ดีครับ.....ช่วงนี้หลายเดือนที่ผ่านมาไม่มีเวลาปรับปรุงทั้งเนื้อหา และ รูปกล้วยไม้ที่ถ่ายไว้เลย มีอะไรอยากถามถามได้เลยนะครับ
Admin
Admin
Admin

http://tyoopanont.forumotion.com

สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า Empty พันธ์อะไรเอ่ย

ตั้งหัวข้อ  appleaus Wed Sep 02, 2009 10:26 am

[quote][code]สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า 75213860สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า 46237350สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า 45324527

เวลาที่กล้วยไม้ออกดอกที่กิ่งนั้นๆแล้ว มันสามารถจะออกดอกซ้ำที่กิ่งเดิมได้หรือเปล่าค่ะ
แล้วเราจะทำไง กะกิ่งทีดอกแห้งไปแล้ว ควรปล่อยว้เฉยๆหรือตัดทิ้งไปเลย
กล้วยไม่ช้าง เราสามารถเลี้ยงในกระถางแบบฝังรากในกาบมะพร้าว หรือใส่ไปในไหได้หรือเปล่าค่ะ
appleaus
appleaus

สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า Empty Re: สวัดดีจ้า ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า

ตั้งหัวข้อ  Admin Thu Sep 03, 2009 12:12 pm

รูปแรกเป็น แคทลียาครับ พันธุ์อะไร ผมเองก็จำไม่ได้ เพราะแคทลียา เขาผสมกันมากมายข้ามไปข้ามมาหลายสายพันธุ์ ครับ มีเป็นร้อยๆพันธ์

รูปที่ สอง คือ พวกหวาย ทั่วไปครับ

การออกดอกของกล้วยไม้ ทั้งแคท และ หวาย จะไม่ออกซ้ำที่เดิมครับ จะออกที่ใหม่ตลอด ช่วงข้อลำอันไหนออกดอกแล้วก็จะไม่ออกซ้ำ วิธีตัดคือ

ถ้าไม่ได้เลี้ยงเพื่อการค้า ก็ควรรอให้แห้งก่อนครับแล้วตัดออก เพราะหากตัดตอนยังสดๆอยู่อาจทำให้โรคเข้าได้ง่ายครับ ที่เขาเลี้ยงกันเพื่อการค้าเขาตัดกันได้สดๆ เพราะเขาจะฉีดยากันโรคเป็นประจำครับ

กล้วยไม้ที่ผมเลี้ยง จะแบ่งเป็น 3 ประเภท ครับ เพื่อให้มีดอกให้เห็นตลอดทั้งปีคือ
1. กล้วยไม้ป่า....พวกนี้ออกปีละครั้ง จะเริ่มทะยอยออกดอกตั้งแต่ประมาณเดือน ตุลาคม เป็นต้นไป ถึงโน่นแนะครับ มิถุนายน ก็มี

2. พวก แวนด้า/แคทลียา พวกนี้ ถ้าเลี้ยงดี 1 ปี จะออก รวม 3-4 ครั้ง แต่อย่างแย่ที่สุด ก็ 2 ครั้ง

3. พวกหวาย พวกนี้ออกกันไปเรื่อยๆครับ
Admin
Admin
Admin

http://tyoopanont.forumotion.com

ตั้งหัวข้อ  Admin Thu Sep 03, 2009 12:20 pm

ผมลืมตอบเรื่องช้าง ไป ช้างเป็นกล้วยไม้ รากอากาศ คร่าวๆคือไม่จำเป็นต้องใช้กาบมะพร้าวครับ ไม่ใช้เลยจะดีกว่า เพราะ มันจะทำให้เกิดโรคง่าย ครับ

ส่วนใหญ่ ไม่ซิ ผมใช้ 2 วิธีเลี้ยงช้างที่บ้าน คือ
1. ใส่กระถางไม้แขวน ในกระถางมีแค่ถ่านไม้ วางรอบๆๆ (ถ่านก้อนใหญ่ๆๆ) เวลารดน้ำก็รดครั้งเดียว(ช่วงที่ไม่ใช่ฤดูฝนนะครับ) รดใหห้ชุ่ม ที่กระถางกับที่ถ่าน เพื่อให้รากเดินเกาะพันอยู่ในกระถาง ไม่งั้น รากยาวเฟ้ย ออกนอกกระถางแน่นอน

สังเกตุนะครับ ตามสวนกล้วยไม้ ด้านล่าง เขาจะแฉะๆๆ สาเหตุเพราะ รากกล้วยไม้ จะทิ้งดิ่ง ลงหาความชื้นไงครับ ทำนองเดียวกัน ถางกระถางชื้นมากกว่า รากก็จะหมุนวนอยู่ในกระถางไม่เระเกะระกะออกมาข้างนอก

2. ผมมัดรวดติดกับขอนไม้ ใช้กาบมะพร้าวรองใต้ลำต้นล่างสุดบางๆ เพื่อให้มันชื้น รากจะได้เลื้อยพันขอนไม้ ครับ แต่ไม่เอากาบมะพร้าวโปะ เพราะไม่งั้น เชื้อรามาแน่นอน ครับ

ส่วนจะฝังลงในไห สำหรับช้างขอแนะนำว่า อย่า ครับ...........เน่าแน่

ปล.จากรูป แนะนำให้เอาแคทออกจากรู ตอไม้ด่วนเลย

และ หวายก็ควรใช้กระถางที่เป็นรูระบายเยอะๆสำหรับกล้วยไม้ครับ แบบที่คุณใส่อยู่อีกไม่นานมันก็จะรากเน่า ครับ
Admin
Admin
Admin

ขึ้นไปข้างบน